Cách tính bảo hiểm thất nghiệp 2015

     

Cách tính thời hạn và nấc hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 3 năm 3 tháng. Tôi nghe nói là cứ đóng dưới 3 năm sẽ được hưởng 3 tháng thất nghiệp còn trên 3 năm sẽ được 6 tháng. Vậy tất cả phải tôi được hưởng 6 mon thất nghiệp không? với mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

*
Tư vấn bảo đảm xã hội:

Với câu hỏi Cách tính thời gian và nút hưởng bảo đảm thất nghiệp của bạn, Tổng đài tứ vấn xin trả lời cho chính mình như sau:


Căn cứ theo khoản 2 Điều 50 Luật việc làm 2013 quy định bí quyết tính thời hạn và mức hưởng bảo đảm thất nghiệp:

Điều 50. Mức, thời gian, thời gian hưởng trợ cung cấp thất nghiệp

………


2. Thời hạn hưởng trợ cung cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo đảm thất nghiệp, cứ đóng góp đủ 12 tháng mang đến đủ 36 mon thì thừa hưởng 03 tháng trợ cung cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 mon thì được hưởng thêm 01 mon trợ cấp cho thất nghiệp nhưng tối đa không thật 12 tháng“.

Bạn đang xem: Cách tính bảo hiểm thất nghiệp 2015

Theo cách tính trên thì nếu bạn lao rượu cồn tham gia bảo đảm từ đủ một năm đến 3 năm thì thừa hưởng 3 tháng trợ cung cấp thất nghiệp, tiếp đến cứ một năm thì sẽ được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nếu đóng trợ cấp thất nghiệp bên trên 3 năm nhưng thời hạn đóng từ thời điểm năm thứ 4 nhưng mà không đủ một năm thì được bảo bảo quản theo phép tắc tại khoản 7 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

Thời gian hưởng trọn trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo đảm thất nghiệp theo hiện tượng tại Khoản 2 Điều 50 Luật việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm địa thế căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp mang đến lần hưởng trợ cấp cho thất nghiệp tiếp theo sau khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Trong trường vừa lòng của bạn, các bạn đã tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp 3 năm 3 tháng nên bạn sẽ được hưởng trọn 3 mon trợ cấp cho thất nghiệp. Cùng với thông tin: “cứ đóng góp dưới 3 năm sẽ được hưởng 3 mon thất nghiệp bám trên 3 năm sẽ tiến hành 6 mon ” mà các bạn nghe được là ko đúng hiện tượng của pháp luật. Để biết thêm cụ thể về vụ việc này, mời bạn tìm hiểu thêm bài viết: tận hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có tháng lẻ.

*
Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

1. Mức hưởng trợ cung cấp thất nghiệp hằng tháng bởi 60% mức bình quân tiền lương mon đóng bảo đảm thất nghiệp của 06 tháng tức tốc kề trước lúc thất nghiệp nhưng về tối đa không thật 05 lần nấc lương cơ sở đối với người lao hễ thuộc đối tượng người tiêu dùng thực hiện chính sách tiền lương vị Nhà nước phép tắc hoặc không quá 05 lần nấc lương về tối thiểu vùng theo quy định của cục luật lao động so với người lao đụng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo cơ chế tiền lương do người sử dụng lao động đưa ra quyết định tại thời điểm xong xuôi hợp đồng lao cồn hoặc đúng theo đồng làm việc.“

Theo đó mức tận hưởng trợ cung cấp thất nghiệp hằng tháng bởi 60% mức trung bình tiền lương mon đóng bảo đảm thất nghiệp của 06 tháng ngay tắp lự kề trước khi thất nghiệp.

Xem thêm: Cách Pha Bột Sắn Dây Cho Bà Bầu Uống Bột Sắn Dây Được Không?

Trợ cấp cho thất nghiệp 1 mon = 60% x Mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo đảm thất nghiệp của 06 tháng ngay tức thì kề trước lúc thất nghiệp.

Với trường hợp của người sử dụng thì bạn lấy mức tận hưởng 1 mon theo phương pháp trên nhân cùng với 3 mon thì vẫn ra nấc mà các bạn được hưởng.

Xem thêm: Tia Hồng Ngoại Là Gì? Ứng Dụng Của Tia Hồng Ngoại Là Gì? Tính Chất Và Ứng Dụng

Bạn có thể bài viết liên quan điều kiện tận hưởng thất nghiệp tại bài xích viết:

Trợ cung cấp thất nghiệp được bảo lưu giữ trong trường hòa hợp nào?

Có việc làm có được nhận trợ cung cấp thất nghiệp nữa không ?

Có thừa hưởng BHTN khi công ty trả sổ BHXH muộn không?

Nhận bảo đảm thất nghiệp gồm cần đưa ra quyết định nghỉ bài toán không?

Mọi thắc mắc liên quan đến phương pháp tính thời gian và nấc hưởng bảo đảm thất nghiệp tương tác tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực đường 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.